Khám Phá

Luật sư khẳng định: Ca sĩ Thủy Tiên làm từ thiện đúng luật

Rate this post

Mới đây, có ý kiến ​​cho rằng ca sĩ Thủy Tiên nhận tiền từ thiện của người dân ủng hộ đồng bào miền Trung đang gặp bão lũ là vi phạm pháp luật. Chúng tôi đã có cuộc trao đổi với Luật sư Phạm Thành Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh để giúp mọi người hiểu rõ vấn đề này.

PV: Một số ý kiến ​​cho rằng theo khoản 3 Điều 5 Nghị định 64/2008 / NĐ-CP thì ngoài các tổ chức, đơn vị như Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, Hội Chữ thập đỏ Việt Nam, các cơ quan thông tin đại chúng của Trung ương và địa phương, … không tổ chức, đơn vị, cá nhân nào được tổ chức nhận tiền, hàng cứu trợ; Vì vậy, việc ca sĩ Thủy Tiên nhận tiền từ thiện ủng hộ đồng bào miền Trung là vi phạm pháp luật. Quan điểm trên có đúng hay không thưa ông?

Luật sư Phạm Thành Hữu: Nghị định 64/2008 / NĐ-CP quy định việc tổ chức vận động, tiếp nhận, phân phối và sử dụng các khoản đóng góp tự nguyện của tổ chức, cá nhân trong và ngoài nước để hỗ trợ nhân dân khắc phục hậu quả thiên tai. kết quả thiên tai xảy ra trong và ngoài nước, việc khắc phục hậu quả do hỏa hoạn gây ra; sự cố nghiêm trọng; ủng hộ bệnh nhân mắc bệnh hiểm nghèo trong các quỹ, chương trình từ thiện do Nhà nước, các tổ chức đoàn thể, quỹ xã hội, quỹ từ thiện … tổ chức.

Xem thêm:  Tom Hanks nói được cả tiếng Nhật, Đức và Tây Ban Nha? Không, đó chỉ là AI

Còn đối với cá nhân nói chung và ca sĩ Thủy Tiên nói riêng nhận tiền tự nguyện đóng góp từ thiện của người khác thì không thể dùng Nghị định 64/2008 / NĐ-CP để điều chỉnh. Vì vậy, việc căn cứ vào Nghị định 64/2008 / NĐ-CP để nói ca sĩ Thủy Tiên vi phạm pháp luật là không đúng, thể hiện sự hiểu sai pháp luật.

Luật sư khẳng định: Ca sĩ Thủy Tiên làm từ thiện đúng pháp luật - Ảnh 1.

Hình ảnh ca sĩ Thủy Tiên đến với miền Trung cứu trợ đồng bào bị lũ lụt (Ảnh: FBNV)

PV: Vậy vụ việc ca sĩ Thủy Tiên nhận tiền của người dân để chia cho đồng bào miền Trung thời gian qua sẽ được điều chỉnh bởi những văn bản pháp luật nào?

Xem thêm:  Lắp càng nhiều thì càng rẻ: giá thành điện mặt trời đã giảm 89% chỉ trong 10 năm

Luật sư Phạm Thành Hữu: Theo tôi, trong trường hợp này sẽ áp dụng quy định của Bộ luật dân sự 2015. Mọi người tự nguyện gửi tiền cho ca sĩ Thủy Tiên với mong muốn nhờ ca sĩ Thủy Tiên chuyển số tiền này đến đồng bào miền Trung. hoàn cảnh khó khăn do bão lũ gây ra và ca sĩ Thủy Tiên đã nhận tiền và làm đúng.

Như vậy có thể thấy, người dân tự nguyện gửi tiền cho ca sĩ Thủy Tiên với tư cách là người tặng tài sản, người dân miền Trung có hoàn cảnh khó khăn nhận tiền từ ca sĩ Thủy Tiên với tư cách là người nhận tài sản, còn ca sĩ Thủy Tiên thì chỉ. người trung gian (có thể gọi là người được bên tặng quà “ủy quyền”).

Rõ ràng, trong các bước trên, từ việc người dân gửi tiền cho ca sĩ Thủy Tiên đến việc Thủy Tiên trao tiền từ thiện cho đồng bào miền Trung có hoàn cảnh khó khăn đều là tự nguyện, không có sự lừa dối. nhưng đó là nghĩa cử cao đẹp và hoàn toàn có lợi cho xã hội nên không thể nói ca sĩ Thủy Tiên phạm pháp.

PV: Thưa luật sư, nếu ai đó nhận tiền từ thiện do các nhà hảo tâm ủng hộ mà không gửi đến tận tay đồng bào miền Trung một cách đàng hoàng như ca sĩ Thủy Tiên thì có chế tài gì không?

Luật sư Phạm Thành Hữu: Theo tôi, trong trường hợp này, người giữ vai trò trung gian đã không hoàn thành đúng công việc mà người gửi tiền từ thiện “ủy quyền” nên người gửi tiền từ thiện có quyền đòi lại số tiền đã gửi. Trong trường hợp nghiêm trọng, người giữ vai trò trung gian này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo Điều 174 BLHS 2015 (sửa đổi, bổ sung 2015). 2017).

PV: Vâng, xin cảm ơn luật sư!


Xem thêm về Luật sư khẳng định: Ca sĩ Thủy Tiên làm từ thiện đúng luật

Thời gian qua, có ý kiến cho rằng ca sĩ Thủy Tiên nhận tiền từ thiện của người dân để ủng hộ đồng bào miền Trung đang gặp bão lũ là vi phạm pháp luật. Chúng tôi đã có cuộc trao đổi với Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn luật sư TP. Hồ Chí Minh nhằm giúp mọi người hiểu rõ về vấn đề này.PV: Một số người cho rằng theo Khoản 3 Điều 5 Nghị định 64/2008/NĐ-CP thì ngoài các tổ chức, đơn vị như Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, Hội chữ thập đỏ Việt Nam, cơ quan thông tin đại chúng của Trung ương, địa phương… thì không một tổ chức, đơn vị, cá nhân nào được quyền tổ chức tiếp nhận tiền, hàng cứu trợ; do đó, việc ca sĩ Thủy Tiên nhận tiền từ thiện của người dân để ủng hộ đồng bào miền Trung là vi phạm pháp luật. Quan điểm trên có đúng hay không, thưa luật sư?Luật sư Phạm Thanh Hữu: Nghị định 64/2008/NĐ-CP quy định về tổ chức vận động, tiếp nhận, phân phối và sử dụng các nguồn đóng góp tự nguyện của các tổ chức, cá nhân trong nước và ngoài nước hỗ trợ nhân dân khắc phục hậu quả thiên tai xảy ra trong và ngoài nước, khắc phục hậu quả do hỏa hoạn; sự cố nghiêm trọng; hỗ trợ bệnh nhân mắc bệnh hiểm nghèo trong các quỹ, chương trình từ thiện do Nhà nước, đoàn thể, quỹ xã hội, quỹ từ thiện… đứng ra tổ chức.Còn việc cá nhân nói chung, ca sĩ Thủy Tiên nói riêng nhận tiền đóng góp tự nguyện từ người khác để làm từ thiện thì không thể sử dụng Nghị định 64/2008/NĐ-CP để điều chỉnh. Do đó, việc căn cứ vào Nghị định 64/2008/NĐ-CP để cho rằng ca sĩ Thủy Tiên vi phạm pháp luật là không đúng, thể hiện sự hiểu sai quy định pháp luật.Hình ảnh ca sĩ Thuỷ Tiên đến miền Trung trợ giúp cho bà con chịu ảnh hưởng của mưa lũ (Ảnh: FBNV)PV: Vậy trường hợp ca sĩ Thủy Tiên nhận tiền đóng góp của người dân để cho đồng bào miền Trung trong thời gian qua sẽ được điều chỉnh bởi văn bản pháp luật nào?Luật sư Phạm Thanh Hữu: Theo tôi trong trường hợp này sẽ áp dụng các quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015. Người dân tự nguyện gửi tiền cho ca sĩ Thủy Tiên với mong muốn nhờ ca sĩ Thủy Tiên chuyển số tiền này cho đồng bào miền Trung đang gặp hoàn cảnh khó khăn do bão lũ gây ra và ca sĩ Thủy Tiên đã nhận tiền và thực hiện đúng.Như vậy, có thể thấy người dân tự nguyện gửi tiền cho ca sĩ Thủy Tiên là bên tặng cho tài sản, đồng bào miền Trung đang gặp hoàn cảnh khó khăn được nhận tiền từ ca sĩ Thủy Tiên là bên được cho tài sản, còn ca sĩ Thủy Tiên chỉ là người giữ vai trò trung gian (có thể gọi là người được bên tặng cho tài sản “ủy quyền” làm thay).Rõ ràng, trong các bước nêu trên, từ việc người dân gửi tiền cho ca sĩ Thủy Tiên đến việc Thủy Tiên giao tiền từ thiện tới tay đồng bào miền Trung đang gặp hoàn cảnh khó khăn đều là tự nguyện, không có sự lừa dối mà đó là nghĩa cử cao đẹp và hoàn toàn có lợi cho xã hội nên không thể nói ca sĩ Thủy Tiên vi phạm pháp luật.(Ảnh: FBNV)PV: Thưa luật sư, nếu trường hợp một người nào đó nhận tiền từ thiện do nhà hảo tâm quyên góp mà không gửi đến đồng bào miền Trung một cách đúng đắn như ca sĩ Thủy Tiên thì có bị xử phạt gì hay không?Luật sư Phạm Thanh Hữu: Theo tôi, trong trường hợp này thì người giữ vai trò trung gian đã không hoàn thành đúng việc mà người gửi tiền làm từ thiện đã “ủy quyền” nên người gửi tiền làm từ thiện có quyền đòi lại tiền đã gửi. Trường hợp, ở mức độ nghiêm trọng thì người giữ vai trò trung gian này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo Điều 174 Bộ luật Hình sự năm 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017).PV: Vâng, xin cảm ơn luật sư!Đạo diễn anime Kimetsu no Yaiba hết lời khen manga, khẳng định nguyên tác chính là yếu tố làm nên thành công

admicroAD.unit.push(function () { admicroAD.show(‘admzonekj8f6sxi’) });

Theo Pháp luật và bạn đọc

Copy link

Link bài gốc

Lấy link

(runinit = window.runinit || []).push(function () {
$(document).ready(function () {
var sourceUrl = “”;
var ogId = ’26’;
if (sourceUrl == ”) {
if (ogId > 0)
getOrgUrl($(‘#hdNewsId’).val(), 10, ‘#urlSourceGamek’, ’10/22/2020 10:18:00 AM’, ogId, “Luật sư khẳng định: Ca sĩ Thủy Tiên làm từ thiện đúng luật”);
} else
$(‘.link-source-wrapper’).show();

$(‘#urlSourceGamek’).on(‘mouseup’, ‘.link-source-full’, function () {
if ($(this).hasClass(‘active’)) {
$(‘#urlSourceGamek .btn-copy-link-source’).addClass(‘disable’);
$(this).removeClass(‘active’);
} else {
$(‘#urlSourceGamek .btn-copy-link-source’).removeClass(‘disable’);
$(this).addClass(‘active’);
}
});

$(‘#urlSourceGamek .btn-copy-link-source’).on(‘click’, function () {
if ($(this).hasClass(‘disable’))
return false;
var str = $(this).attr(‘data-link’);
if (str != ”) {
copyStringToClipboard(str);
$(this).find(‘i’).text(‘Link đã copy!’);

setTimeout(function () {
$(‘.btn-copy-link-source’).find(‘i’).text(‘Lấy link’);
}, 3000);
}
});
$(‘.btn-copy-link-source2’).on(‘click’, function (e) {
if (!$(‘.link-source-wrapper .link-source-detail’).hasClass(‘show’))
$(‘.link-source-wrapper .link-source-detail’).addClass(‘show’).show();
else {
$(‘.link-source-wrapper .link-source-detail’).removeClass(‘show’).hide();
}

setTimeout(function () {
$(‘.link-source-wrapper .link-source-detail’).removeClass(‘show’).hide();
}, 12000);
});
});
});

.link-source-wrapper:hover .link-source-detail { display: none; }
.link-source-name .btn-copy-link-source2 { display: block; color: #333; margin-left: 20px; }
span.btn-copy-link-source2 svg { position: relative; top: 1px; }
.btn-copy-link-source2 { display: block; color: rgba(255,255,255,0.8); margin-left: 20px; font: normal 10px/11px Arial; cursor: pointer; float: right; }
.btn-copy-link-source { display: block; color: rgba(255,255,255,0.8); margin-left: 20px; font: normal 10px/11px Arial; cursor: pointer; float: right; border: 1px solid rgba(255,255,255,0.8); border-radius: 4px; padding: 1px 6px; top: -2px; position: relative; }
a.link-source-full { border: 1px solid #fff; padding: 2px 6px; border-radius: 6px; text-align: left; }
.btn-copy-link-source.disable { opacity: 0.3; }
a.link-source-full.active { background: #aaa; }

admicroAD.unit.push(function () { admicroAD.show(‘admzonek1fsdv6o’) });

  • #Luật #sư #khẳng #định #sĩ #Thủy #Tiên #làm #từ #thiện #đúng #luật
  • Tham khảo: gamek.vn
  • Published by: TipsTech

Trần Tiến

Tôi là một người yêu công nghệ và đã có hơn 5 năm trong việc mày mò về máy tính. Mong rằng những chia sẻ về thông tin và thủ thuật công nghệ của tôi hữu ích đối với bạn.
Back to top button